Trường hợp nào được miễn, giảm tiền sử dụng đất?

Thứ tư, 17/04/2019 | 17:17 GMT+7

P.V

Luật sư đưa ra tư vấn về miễn, giảm tiền sử dụng đất đối với người có công thuộc diện được giảm tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Mẹ của ông Đỗ Xuân Chính (Bình Dương) đứng tên chủ sử dụng 1 thửa đất sau khi kết hôn. Nay mẹ của ông muốn chuyển mục đích sử dụng 160m2 đất vườn sang đất ở, có làm đơn xin miễn, giảm tiền sử dụng đất, do bố của ông là thương binh hạng 4/4 chưa được hưởng chế độ miễn, giảm tiền sử dụng đất lần nào.

Nhưng cán bộ phường Chánh Nghĩa trả lời vì thửa đất đó đứng tên mẹ của ông nên không được hưởng chế độ miễn, giảm đối với người có công.

Ông Chính hỏi, cán bộ phường trả lời có đúng không? Làm thế nào để gia đình ông được miễn, giảm tiền sử dụng đất theo chế độ ưu đãi đối với thương binh của bố ông?

Trường hợp nào được miễn, giảm tiền sử dụng đất?

Luật sư đưa ra tư vấn về miễn, giảm tiền sử dụng đất đối với người có công với cách mạng thuộc diện được giảm tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công. Ảnh: KT.

Khoản 1 Điều 11 và Khoản 2 Điều 12 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ về thu tiền sử dụng đất, quy định: Miễn tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở khi sử dụng đất để thực hiện chính sách nhà ở, đất ở đối với người có công với cách mạng thuộc đối tượng được miễn tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công; hộ nghèo, hộ đồng bào dân tộc thiểu số ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, vùng biên giới, hải đảo; sử dụng đất để xây dựng nhà ở xã hội theo quy định của pháp luật về nhà ở; nhà ở cho người phải di dời do thiên tai.Về vấn đề này, Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng luật sư Khánh Hưng - Đoàn luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Giảm tiền sử dụng đất đối với đất ở trong hạn mức giao đất ở (bao gồm giao đất, chuyển mục đích sử dụng đất, cấp Giấy chứng nhận cho người đang sử dụng đất) đối với người có công với cách mạng mà thuộc diện được giảm tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về người có công.

Mức hỗ trợ tiền sử dụng đất đối với người có công: Theo Khoản 2 Điều 1 Quyết định số 117/2007/QĐ-TTg ngày 25/7/2007 của Thủ tướng Chính phủ sửa đổi, bổ sung Điểm c Khoản 2 Điều 2 Quyết định số 118/TTg ngày 27/2/1996 của Thủ tướng Chính phủ thì người có công với cách mạng được hỗ trợ một phần hoặc toàn bộ tiền sử dụng đất theo các mức cụ thể như sau: Hỗ trợ toàn bộ tiền sử dụng đất đối với: Bà mẹ Việt Nam Anh hùng; Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân, anh hùng Lao động; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh, có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật, bệnh tật từ 81% trở lên; thân nhân của liệt sĩ đang hưởng tiền tuất nuôi dưỡng hàng tháng.

Hỗ trợ 90% tiền sử dụng đất đối với: Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hoá học; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh, có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật, bệnh tật từ 61% đến 80%.

Hỗ trợ 80% tiền sử dụng đất đối với: Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B, bệnh binh có tỷ lệ suy giảm khả năng lao đông do thương tật, bệnh tật từ 41% đến 60%.

Hỗ trợ 70% tiền sử dụng đất đối với: Thân nhân của liệt sĩ quy định tại Khoản 1 Điều 14 của Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng; thương binh, người hưởng chính sách như thương binh, thương binh loại B có tỷ lệ suy giảm khả năng lao động do thương tật từ 21% đến 40%; người có công giúp đỡ cách mạng đang hưởng trợ cấp hàng tháng; người có công giúp đỡ cách mạng được tặng Kỷ niệm chương "Tổ quốc ghi công" hoặc Bằng "Có công với nước", người có công giúp đỡ cách mạng trong gia đình được tặng Kỷ niệm chương "Tổ quốc ghi công" hoặc Bằng "Có công với nước".

Hỗ trợ 65% tiền sử dụng đất đối với: Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị bắt tù đày; người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế được tặng Huân chương Kháng chiến hạng I hoặc Huân chương Chiến thắng hạng I.

Các mức hỗ trợ nêu trên được tính trong định mức đất ở do UBND tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương quy định và tính trên số tiền sử dụng đất mà người được hỗ trợ phải nộp.

Căn cứ các quy định nêu trên, bố ông Đỗ Xuân Chính là thương binh loại 4/4, có tỷ lệ thương tật từ 21% đến 40%, thuộc đối tượng được giảm 70% tiền sử dụng đất trong hạn mức giao đất ở (bao gồm giao đất, chuyển mục đích sử dụng đất, cấp Giấy chứng nhận cho người đang sử dụng đất).

Để được giảm tiền sử dụng đất khi chuyển đổi mục đích sử dụng đất đối với trường hợp thửa đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi tên người vợ, nhưng là tài sản chung của vợ chồng hình thành trong thời kỳ hôn nhân, thì đối tượng hưởng chính sách ưu đãi cần có tài liệu chứng minh đó là tài sản chung của vợ chồng, như giấy tờ ghi nhận thời điểm xác lập quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn...

Chính sách ưu đãi người có công với cách mạng được thực hiện tại địa phương quản lý hồ sơ người có công, nơi người có công đăng ký hộ khẩu thường trú.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 10 Nghị định số 45/2014/NĐ-CP, hộ gia đình, cá nhân thuộc đối tượng được miễn hoặc giảm tiền sử dụng đất thì chỉ được miễn hoặc giảm một lần trong trường hợp được Nhà nước giao đất để làm nhà ở hoặc được phép chuyển mục đích sử dụng đất từ đất khác sang làm đất ở hoặc được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở. Nếu đã được miễn hoặc giảm một lần thì không được miễn hoặc giảm thêm lần nào nữa./.

Hà Nội công khai 8 doanh nghiệp nợ gần 750 tỷ đồng tiền sử dụng đất Cục Thuế thành phố Hà Nội vừa công khai danh sách 181 đơn vị nợ thuế, phí và tiền sử dụng đất với số nợ 1.084 tỷ đồng.

Tiền sử dụng đất là gánh nặng của doanh nghiệp và người tiêu dùng? VOV.VN -Hiệp hội Bất động sản TPHCM kiến nghị thay đổi cơ chế tính tiền sử dụng đất dự án để giảm giá thành nhà ở, tăng tính minh bạch cho thị trường...

theo Chính phủ

Từ khóa: