Vàng Mua Bán
SJC HN 49,500 49,900
SJC HCM 49,500 49,880
DOJI AVPL / HN 49,570 49,720
DOJI AVPL / HCM 49,580 49,800
Ngoại tệ Mua tiền mặt Bán
USD 23,080.00 23,110.00
EUR 25,413.31 25,670.01
GBP 28,190.27 28,475.02
JPY 208.65 210.76
Chứng khoán
VNIndex 847.61 5.23 0.62%
HNX 111.55 -0.06 -0.05%
UPCOM 55.89 -0.16 -0.29%

Thời hạn sử dụng đất của doanh nghiệp nước ngoài bao lâu?

CHẤN HƯNG (t/h) 01:38 | 30/12/2018

Ông Trần Trung Cường (Quảng Ngãi) hỏi: Doanh nghiệp 100% vốn nước ngoài nếu mua nhà ở của dự án phát triển nhà ở thì thời hạn sử dụng đất là bao lâu?

Trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi như thế nào, và mục nguồn gốc sử dụng đất trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ghi như thế nào, có được ghi nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất như cách ghi bình thường không?

Thời hạn sử dụng đất của doanh nghiệp nước ngoài bao lâu?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Trường hợp doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam theo quy định tại Luật Nhà ở thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định tại Điểm g, Khoản 1, Điều 99 Luật Đất đai.

Đăng ký nhận bản tin hàng ngày

Bạn đã đăng ký nhận bản tin thàng công.

Trường hợp mua nhà ở tại dự án kinh doanh nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp với cho thuê hoặc để cho thuê mua thì người mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài theo quy định tại Khoản 3, Điều 126 Luật Đất đai.

Nguồn gốc ghi trên Giấy chứng nhận theo quy định tại Điểm b, Khoản 8, Điều 6 Thông tư số 23/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

(Nguồn: Báo Chính phủ)

Từ khóa:
id news:167353