Vàng Mua Bán
SJC HN 49,700 50,170
SJC HCM 49,700 50,150
DOJI AVPL / HN 49,800 50,050
DOJI AVPL / HCM 49,800 50,050
Ngoại tệ Mua tiền mặt Bán
USD 23,070.00 23,100.00
EUR 25,599.00 25,857.58
GBP 28,284.36 28,570.06
JPY 208.84 210.95
Chứng khoán
VNIndex 863.42 2.26 0.26%
HNX 113.71 0.64 0.56%
UPCOM 56.48 0.22 0.39%

Mua bảo hiểm y tế tự nguyện theo hộ gia đình, phải đóng bao nhiêu tiền?

XUÂN NHƠN (t/h) 10:00 | 29/12/2018

Mức đóng BHYT các thành viên thuộc hộ gia đình phụ thuộc vào mức lương cơ sở. Từ 1/7/2019, mức lương cơ sở tăng nên mức đóng BHYT cũng sẽ tăng lên.

Mức đóng BHYT hộ gia đình năm 2019

Theo Nghị định 146/2018/NĐ-CP, mức đóng BHYT của các thành viên thuộc hộ gia đình được quy định như sau:

- Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở;

- Người thứ 2 đóng bằng 70% mức đóng của người thứ nhất;

- Người thứ 3 đóng bằng 60% mức đóng của người thứ nhất;

- Người thứ 4 đóng bằng 50% mức đóng của người thứ nhất;

Đăng ký nhận bản tin hàng ngày

Bạn đã đăng ký nhận bản tin thàng công.

- Từ người thứ 5 trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Mức lương cơ sở đến ngày 30/06/2019 là 1,39 triệu đồng/tháng; từ ngày 01/07/2019, mức lương này sẽ được điều chỉnh lên 1,49 triệu đồng/tháng theo Nghị quyết 70/2018/QH14. Như vậy, mức đóng BHYT theo hộ gia đình 2019 như sau:

Mức đóng

Từ 1/1/2019 - 30/6/2019

Từ 1/7/2019 trở đi

Người thứ nhất

62.550 đồng/tháng

67.050 đồng/tháng

Người thứ 2

43.750 đồng/tháng

46.935 đồng/tháng

Người thứ 3

37.530 đồng/tháng

40.230 đồng/tháng

Người thứ 4

31.275 đồng/tháng

33.525 đồng/tháng

Từ người 5 trở đi

25.020 đồng/tháng

26.820 đồng/tháng.

Mức hưởng BHYT hộ gia đình năm 2019

Theo Điều 22 của Luật Bảo hiểm y tế năm 2008, đã được sửa đổi, bổ sung năm 2012 và hướng dẫn của Nghị định 146/2018/NĐ-CP, mức hưởng của người tham gia BHYT theo hộ gia đình là 80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh nếu đi khám, chữa bệnh đúng tuyến.

Trường hợp khám, chữa bệnh vượt tuyến, người bệnh được thanh toán 40% nếu điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến trung ương; 60% nếu điều trị nội trú tại bệnh viện tuyến tỉnh; 100% nếu khám, chữa bệnh tại bệnh viện tuyến huyện.

Từ khóa:
id news:167295