Vàng Mua Bán
SJC HN 48,520 48,920
SJC HCM 48,520 48,900
DOJI AVPL / HN 48,550 48,800
DOJI AVPL / HCM 48,550 48,800
Ngoại tệ Mua tiền mặt Bán
USD 23,160.00 23,190.00
EUR 25,156.07 25,410.17
GBP 27,967.57 28,250.07
JPY 209.53 211.65
Chứng khoán
VNIndex 864.47 0.0 0.0%
HNX 109.81 0.0 0.0%
UPCOM 55.03 0.02 0.03%

Đi xe 50cc mà không mua bảo hiểm có phạt không?

DƯƠNG THỤY(t/h) 09:49 | 18/09/2019

Bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới là một trong những giấy tờ phải mang theo khi tham gia giao thông. Vậy đi xe 50cc có cần không?

Điều kiện điều khiển xe 50cc

Xe 50cc (cubic centimeter) là cách gọi thông dụng của xe gắn máy có dung tích xi lanh dưới 50 cm3. Theo Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008, để điều khiển xe gắn máy cần đáp ứng các điều kiện:

- Đủ độ tuổi, đủ sức khỏe theo quy định;

- Mang đầy đủ các giấy tờ: Đăng ký xe; Giấy phép lái xe; Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới.

Đối chiếu quy định tại khoản 1 Điều 60 Luật này, người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi được điều khiển xe máy có dung tích xi lanh dưới 50 cm3.

Như vậy, người điều khiển xe 50cc phải từ đủ 16 tuổi - dưới 18 tuổi, có đủ sức khỏe và mang theo đầy đủ các giấy tờ bắt buộc.

Đi xe 50cc mà không mua bảo hiểm có phạt không?

Đăng ký nhận bản tin hàng ngày

Bạn đã đăng ký nhận bản tin thàng công.

Xe 50cc có cần mua bảo hiểm không?

Theo khoản 3 Điều 3 Nghị định số 103/2008/NĐ-CP, xe cơ giới bao gồm:

- Xe ô tô, máy kéo, xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp và các loại xe đặc hủng khác sử dụng vào mục đích an ninh, quốc phòng (kể cả rơ-moóc và sơ mi rơ-moóc được kéo bởi xe ô tô hoặc máy kéo);

- Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy và các loại xe cơ giới tương tự (kể cả xe cơ giới dùng cho người tàn tật) có tham gia giao thông.

Chủ xe cơ giới phải mua và mang theo bảo hiểm trách nhiệm dân sự khi tham gia giao thông. Mà xe 50cc là xe gắn máy, vẫn thuộc vào xe cơ giới, nên bắt buộc phải mua bảo hiểm.

Theo đó, người điều khiển xe gắn máy không có hoặc không mang theo Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới còn hiệu lực sẽ bị phạt tiền từ 80.000 đồng - 120.000 đồng (điểm a khoản 2 Điều 21 Nghị định số 46/2016/NĐ-CP).

(Nguồn: LuatVietNam)

Từ khóa:
id news:184266