Có phải đóng thuế thu nhập cá nhân khi được thưởng Tết, lương tháng 13?

Thứ tư, 09/01/2019 | 14:26 GMT+7

XUÂN NHƠN (t/h)

Vào dịp Tết Nguyên đán, người lao động được thưởng Tết, được nhận tháng lương thứ 13. Vậy, thưởng Tết, lương tháng 13 có phải đóng thuế thu nhập cá nhân (TNCN)?

Thưởng Tết, lương tháng 13 phải đóng thuế TNCN

  Thưởng Tết, lương tháng 13 có phải đóng thuế TNCN? (Ảnh minh họa). 

Thưởng Tết, lương tháng 13 có phải đóng thuế TNCN? (Ảnh minh họa). 

Tiền thưởng là khoản tiền mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất kinh doanh hằng năm và mức độ hoàn thành công việc của người lao động (Khoản 1 Điều 103 Bộ luật Lao động 2012)

Hiện nay, pháp luật không quy định về lương tháng 13, trên thực tế lương tháng 13 là tiền thưởng cuối năm do các doanh nghiệp tự quy định trong quy chế thưởng, hợp đồng lao động hoặc theo kết quả sản xuất kinh doanh…

Tại điểm a khoản 2 Điều 3 Luật Thuế Thuế thu nhập cá nhân 2007 (sửa đổi, bổ sung luật số: 26/2012/QH13) được quy định tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công là thu nhập chịu thuế.

Như vậy, thưởng Tết, lương tháng 13 là thu nhập nên phải chịu thuế TNCN.

Từ khóa: